melovecs.goodbb.net

เข้าระบบ

Join the forum, it's quick and easy

เข้าระบบ

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Counter Strike 1.6 Non Steam cs cs1.6 เกม เกมส์ เค้าเตอร์

การตั้ง config ในการเล่นเกม cs1.6

bioheart
    bioheart
    Admin

การตั้ง config ในการเล่นเกม cs1.6 Empty การตั้ง config ในการเล่นเกม cs1.6

ตั้งหัวข้อ by bioheart Sun Aug 08, 2010 11:08 pm

ในส่วนนี้ผมจะมาบอกการตั้ง config แบบพื้นฐานสำหรับเกม Counter-Strike 1.6 นะครับ

เปิด Console ขึ้นมาครับโดยการกด Shift + ~
    นี่คือคำสั่งเลือกพิมพ์ครับ
    rate 25000 เกี่ยวกับจำนวนการส่งข้อมูลจากเราไปหาserver
    fps_max 101 fps เครื่องเรายิ่งเยอะcsก็จะกระตุกน้อยหรือที่เรียกว่าลื่นนั่นเอง
    cl_showfps 1 ดูค่า fps
    fps cl_updaterate 101 เกี่ยวกับความลื่น (ไม่รู้เห็นเค้าปรับ)
    cl_cmdrate 101 เกี่ยวกับความลื่น (ไม่รู้เห็นเค้าปรับ)
    voice_overdrive 1 เมื่อมีคนพูดในเกมเสียงในเกมจะไม่เบาลง
    cl_dynamiccrosshair 0 เดินแล้วเป้าจะไม่ขยาย
    cl_weather 0 สภาพอากาศ เช่น ฝนตกในด่าน de_aztec แนะนำให้ปิดครับจะได้มองอะไรชัดขึ้น
    hud_fastswitch 1 กดเปลียนอาวุธเร็วครับ
    net_graph 3 ดูข้อมูลต่าง ๆ สำหรับการเชื่อมต่อ สามารถ เลือกเป็น เปิด 1 2 หรือ 3
    เลือกใส่ได้ตามใจชอบเลยนะครับ
    --------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ต่อไปเป็นการตั้งนอกเกมบ้างครับ

ถ้าเป็นแบบ non-steam นะครับ
    ให้ทำการคลิ๊กขวา porperty ต่อท้ายช่อง target เช่น "D:\Program Files\Valve\hl.exe" -nomaster -game cstrike -noforcemaccel -noforcemparms

สำหรับผู้ที่ใช้ VX ของ Dark-Master นั้นเมื่อกด Start ก่อนเข้าเกมจะมีช่องใส่คำสั่งมาให้อยู่แล้วนำไปใส่ได้เลยครับ

ส่วนใครที่ใช้ Steam ก็ทำตามนี้เลยครับ
    1.ไปที่ Library ครับ
    2.คลิกขวาที่เกม Counter-Strike
    3.เลือก Porperties
    4.เลือก Set Lunch Options…
    5.ใส่คำสั่งในช่องว่างกด OK เป็นอันเสร็จ

นี่คือคำสั่งสำหรับ Noforce ครับ
    -noforcemparms -noforcemaccel

no force mouse parameters
    no force mouse acceleration
    จะทำให้ไม่เกิดการเร่งเมาส์ครับ

ส่วนอีกคำสั่ง คือ -noforcemspd ส่วนใหญ่ไม่ใส่ครับ
    no force mouse speed
    แต่มันก็แล้วแต่คนชอบครับโดนส่วนตัวแล้วผมใส่นะ

เพิ่มเติมครับ จาก Dark-Master :www.xgn.in.th
    ..

data sending frequency per second, client > server.

cmdrate จำนวนครั้งสูงสุดในการส่งข้อมูลหา server ต่อวินาที

ถ้า updaterate จะเป็นจำนวนครั้งสูงสุดในการเรียกข้อมูลจาก server ต่อวินาที

ปรับแล้วอย่าสนใจค่า ping ให้ดูความรู้สึกในการยิงเป็นหลัก ถ้าปรับน้อย ถึงจะปิงน้อยก็จริง แต่ยิงไม่สนุกแน่นอนครับ

สองค่านั้นควรจะใช้ rate 25000 + แต่จริงๆ 10000 ขึ้นไปก็เพียงพอแล้ว แต่อาจจะมี choke หน่อย ถ้าปรับเยอะจะช่วยได้

rate = อัตราการรับข้อมูลต่อวินาที นับเป็น Byte, 25000 ก็คือ 25000Bytes หรือ 24.4 KB/s

choke = คอขวด, เหมือนกับขวดน้ำที่ใหญ่่แต่คอขวดเล็ก น้ำก็จะออกจากขวดได้ช้า, การปรับ rate เยอะจะช่วยได้ แต่ในกรณีอยู่ร้านเน็ทหรือแชร์เน็ทกันเล่นกันหลาย ปรับเยอะไปอาจจะสร้างปัญหามากกว่าก่อประโยชน์ ปรับแค่ 10000 ก็พอได้ ยิงไม่ต่าง

เวลาขณะนี้ Fri Mar 29, 2024 7:42 am